


Karibuni sana wasomaji wetu katika toleo letu la kwanza la Jarida hili kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
Katika utekelezaji wa majukumu yake, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaongozwa na Dira ya kuwa Taasisi 
yenye ufanisi kitaaluma na kuaminika katika kutoa huduma bora za kisheria kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Dhamira yetu ni kutoa huduma za kisheria zenye ubora kwa njia ya kuandaa Sheria, Upekuzi na 
Majadiliano ya Mikataba pamoja na Ushauri wa Kisheria kwa Maendeleo ya Kijamii, Kiuchumi na Kisiasa. 

Kwa sababu hiyo basi, kuanzishwa kwa Jarida hili ambalo litakuwa likitoka mara moja kila mwezi, kunalenga kupeana 
taarifa, kupashana habari, kufahamishana na kuelimishana kuhusu utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya    
Mwanasheria Mkuu wa Serikali hususan kupitia Divisheni na Vitengo. Tunaamini kabisa kuwa, litachangia sana katika 
kuwafanya ninyi wasomaji wetu na  wadau wetu kwa ujumla kufahamu kwa kina ni yepi  majukumu  ya Ofisi yetu, 
tukiwa kama washauri Wakuu wa Serikali ya  Jamhuri ya  Muungano wa Tanzania katika masuala yote ya kisheria. 

Kupitia Jarida hili, tutaweza kuainisha mafanikio mbalimbali katika utekelezaji wa majukumu  yetu, lakini pia  
tunaamini kadri tutakayokuwa tukiendelea,  mtaweza pia  kulitumia kama hadidu ya rejea  kutokana na taarifa   
mbalimbali zitakatokuwa zinatolewa ndani ya Jarida hilo hususan masuala ya kisheria pamoja na kufahamu kazi 
ambazo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inafanya.

Aidha, ndani ya Toleo hili la kwanza la Jarida la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, tunakuletea makala na habari 
mbalimbali ikiwemo pamoja na mambo mengine, Mkutano wa Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Jumanne 
Sagini na Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mafunzo  maalum yaliyotolewa kwa Mawakili wa 
Serikali na habari zingine nyingi.

Vilevile, toleo hili linajumuisha matukio muhimu yaliyofanyika katika kipindi chote cha toleo husika, ambapo pamoja 
na mengine ni tukio muhimu la wiki ya kliniki ya utoaji wa ushauri na elimu ya bure ya sheria iliyofanyika katika 
viwanja vya Nyerere Square, Jijini Dodoma na kuzinduliwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Jaji Dkt. Eliezer 
Mbuki Feleshi. Kliniki hii ni endelevu na jitihada zinaendelea ili kuhakikisha wananchi wa mikoa mingine wanafikiwa 
na kunufaika pia na huduma hii ya bure itakayosaidia kuzipatia ufumbuzi changamoto na migogoro mbalimbali ya 
kisheria inayowakabili wananchi na kuhakikisha wanapata haki stahiki.

Haya ni masuala machache tu ambayo tunaamini mtanufaika nayo ndani ya jarida hili,.Hivyo basi, kwa mara nyingine 
tena, Nichukue fursa hii kuwakaribisheni wote kusoma yale tuliyowaandalia katika Jarida hili la Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, toleo la Julai, 2024. Ninyi wasomaji wetu ni sehemu muhimu ya mafanikio yetu, hivyo basi msisite 
kutoa maoni yenu ili kuendelea kuboresha jarida hili. 

Nitumie fursa hii kuwashukuru wale wote waliofanikisha maandalizi na hatimaye kukamilika kwa Jarida hili la 
kwanza. Ni matarajio yetu tutakidhi kiu yenu.
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NENO LA UKARIBISHO 

KUTOKA KWA MHARIRI



MHE. SAGINI AKOSHWA NA UTOAJI 
WA ELIMU KWA WANANCHI

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Jumanne Sagini, 

amefurahishwa na jitihada zinazofanywa na Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali za kutoa elimu na ushauri 

wa Kisheria kwa Wananchi. Mhe Sagini aliyasema hayo 

wakati alipotembelembea kliniki ya bure ya ushauri wa 

Kisheria iliyoandaliwa na kuratibiwa na Ofisi ya   

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ushirikiano na 

Chama cha Mawakili wa Serikali Tanzania.

Mhe Sagini alipongeza uamuzi wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali wa kuanzisha Kliniki hiyo huku akiamini 

itakuwa msaada mkubwa kwa Wananchi, “Nipongeze kwa 

kuanzishwa kwa jambo hili kipekee nimpongeze   

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Feleshi 

kwa kuja na mawazo haya, ni matumaini yangu jambo hili 

litawasaidia wananchi wengi wenye changamoto za       

Kisheria”..

Katika hatua nyingine Mhe. Sagini aliwaagiza Maafisa wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuendelea kutoa 

elimu na Ushauri wa Kisheria huku akisisitiza suala hilo 

kuwa endelevu na kufanyika kwenye maeneo mengi 

nchini. “Niwaombe muendelee kutoa ushauri wa kisheria 

kwa umma, mjitahidi muwafikie wananchi wengi na hili 

jambo liwe endelevu pia msiishie Dodoma tu muendelee na 

maeneo mengine nchini”.

Katika kliniki hiyo ya huduma za bure za kisheria, 

Wananchi wengi waliweza kujitokeza na kupata huduma 

za Ushauri na msaada wa Kisheria pamoja na masuala ya 

ardhi, mirathi na ndoa.

Aidha, mipango ya baadae ni kuhahakikisha wananchi 

wengi zaidi wanahudumiwa kupitia Kliniki ya Sheria 

Mikoani.
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Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Jumanne Sagini (Kulia) akimsikiliza mmoja wa Wananchi 
waliojitokeza kwenye Kliniki ya Huduma za Sheria iliyoratibiwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu, 
Jijini Dodoma hivi karibuni.
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MHE. SAGINI ASISITIZA USHIRIKIANO KWA WATUMISHI
NA UTATUZI WA CHANGAMOTO KWA WANANCHI

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Jumanne Sagini ameipongeza Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa  
kuendelea kushirikiana na Wizara ya Katiba na Sheria katika utatuzi wa changamoto mbalimbali pamoja na kutoa 
huduma bora za kisheria kwa wananchi na Serikali kwa ujumla.

Mhe. Sagini ameyasema hayo, mara baada ya kukutana na Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
Mkoani Dodoma hivi karibuni, ambapo amewataka watumishi hao kuendelea kushirikiana huku kila mmoja akitakiwa 
kuyajua na kuyatekeleza majukumu yake ipasavyo.

Aidha, Mhe. Naibu Waziri amewataka watumishi kuendelea kushikamana na kushirikiana katika maeneo yao ya kazi, 
na pale kunapobainika kuwepo kwa baadhi ya changamoto baina yao, watafute njia bora ya kuzitatua bila kuathiri 
utendaji wa kazi. 

“Lengo letu ni kuwezesha Sekta yetu kupata mahitaji yatakayoweza kusaidia kufanikisha majukumu muhimu kwa Wananchi 

na Serikali katika ubora na ufanisi mkubwa”.

Mhe. Naibu Waziri alipongeza juhudi na ubunifu uliofanywa wa kuwa na Kliniki ya elimu ya sheria ambayo imelenga 
kutatua changamoto  za kisheria wanazokabiliana nazo wananchi na hatimaye kupata haki stahiki.

.
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Naibu  Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Jumanne Sagini akizungumza na watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria mkuu 
wa serikali katika mkutano  kati yake na Watumishi hao uliofanyika hivi karibuni Jijini Dodoma.
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Awali, Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Balozi Prof. Kennedy Gastorn akisoma taarifa fupi kwa Mhe. Naibu 

Waziri wa Wizara ya Katiba na Sheria Mhe. Sagini  na kutaja baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na jumla ya 

sheria 300 zimefanyiwa tafsiri kwa lugha ya Kiswahili, huku sheria hizo zikisubiriwa kutangazwa katika toleo la Urekebu.

Akifafanua zaidi, Mhe. Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali ametaja mambo kadhaa ambayo, Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali imefanikisha kuandaa hadi sasa kuwa ni pamoja na maazimio kumi ya kuridhia mikataba na itifaki 

mbalimbali yaliyoandaliwa na kuwasilishwa katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

“Tumeweza kutoa mafunzo mahsusi kwa waandishi wa Sheria, Majadiliano ya Mikataba, na utoaji wa ushauri kwa mawakili 

300 wa Serikali kutoka Wizara na Taasisi mbalimbali ambao wameweza kushiriki katika Mafunzo hayo.”

Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Balozi Prof. Kennedy Gastorn akifafanua jambo wakati wa kikao kati ya 

Naibu Waziri wa Katiba Sheria na Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, kilichofanyika Jijini Dodoma.
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Baadhi ya matukio katika picha
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Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma akisikiliza maelezo yaliyokuwa yanatolewa na 
Maafisa wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali alipotembelea banda la Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwenye Maonesho ya Sabasaba yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

JAJI MKUU AISIFU OFISI YA MWANASHERIA MKUU

WA SERIKALI KUTAFSIRI SHERIA
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Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. Prof Ibrahim Hamis Juma 

hivi karibuni ametembelea Maonesho ya Sabasaba 

na kuzungumza na Maafisa wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali waliokuwa wakitoa huduma za     

Kisheria kwa Wananchi.

Akiwa bandani hapo, Mhe. Jaji Mkuu alisifu jitihada za 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali za kuamua 

kutafsiri Sheria mbalimbali na kuwa lugha ya     

Kiswahili huku akishauri kuwa ni muhimu, baada ya 

Sheria hizo kufanyiwa maboresho ziwe zinapatikana 

kwa lugha ya Kiswahili na Kingereza.

Akitoa maelezo kwa Mhe. Jaji Mkuu, Wakili          

Mwandamizi wa Serikali kutoka Ofisi ya        

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Bi. Angella Kimaro 

alisema sheria hizo zitapatikana kwa lugha ya    

Kiswahili na Kingereza. "Sheria hizi Mhe. Jaji                

zitapatikana kwa lugha zote mbili kupitia mifumo yetu, 

pia wananchi wataweza kuziona Sheria zilizofanyiwa 

marekebisho kupitia madirisha yaliyoko kwenye 

mifumo yetu". 
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. 

Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi  amezin-

dua rasmi Kliniki ya huduma za bure za 

kisheria katika viwanja vya Nyerere 

Square Jijini Dodoma.

Kliniki hiyo iliyoandaliwa na Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 

kushirikiana na Chama cha Mawakili 

wa Serikali ni utekelezaji wa agizo la 

Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 

kutaka Viongozi kuwa na utaratibu wa 

kusikiliza malalamiko ya wananchi 

ikiwa ni pamoja na kuwaongoza katika 

taratibu za kupata haki. 

Akizindua Kliniki hiyo hivi karibuni Jijini 

Dodoma, Dkt. Feleshi amesema Kliniki 

itasaidia kusogeza msaada wa 

huduma za kisheria kwa wananchi na 

kutatua changamoto mbalimbali 

zinazohusu sheria. 

Katika hatua nyingine, Jaji Feleshi 

ametoa maagizo kwa Mawakili wa 

Serikali kuhakikisha wanafanya kazi 

kwa bidii na kutatua kero za wananchi 

“Natoa rai kwa Mawakili wote wa Serikali 

hapa nchini kutenga muda na kusikiliza 

kero mbalimbali za wananchi kwa   

kuwatembelea kwenye maeneo yao”.

Aidha, aliwaomba pia Wakuu wa Mikoa 

na Wilaya ambao bado                              

hawajakamilisha kuteua wajumbe 

wawili wa Kamati za Ushauri wafanye 

hivyo ili Kamati hizo zianze kusikiliza 

malalamiko ya wananchi kwa         

kuzingatia utaratibu uliowekwa.

Katika Kliniki hiyo Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali Mhe. Jaji Dkt Eliezer Feleshi 

alipata wasaa wa kusikiliza na kutatua 

kero za wananchi waliotembelea 

kwenye mabanda mbalimbali ya 

huduma za sheria yaliyokuwepo 

viwanjani hapo.

MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI AZINDUA KLINIKI YA BURE
 YA SHERIA KWA KUSIKILIZA KERO ZA WANANCHI

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi akizungumza wakati wa ufunguzi wa Kliniki ya huduma za Kisheria
 iliyoratibiwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  katika Viwanja vya Nyerere Square, Jijini Dodoma.
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Aidha, aliwaomba pia Wakuu wa Mikoa 

na Wilaya ambao bado                              

wawili wa Kamati za Ushauri wafanye 

hivyo ili Kamati hizo zianze kusikiliza 

malalamiko ya wananchi kwa         

kuzingatia utaratibu uliowekwa.

Katika Kliniki hiyo Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali Mhe. Jaji Dkt Eliezer Feleshi 

alipata wasaa wa kusikiliza na kutatua 

kero za wananchi waliotembelea 

kwenye mabanda mbalimbali ya 

huduma za sheria yaliyokuwepo 

viwanjani hapo.

07

Baadhi ya picha katika ufunguzi wa kliniki ya sheria
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Aidha, alisisitiza suala la uwajibikaji na kujituma kwa 

Watumishi hao, ambapo alisema imani yake kubwa ni 

kuwa Watumishi hao watafanya kazi kwa bidii na 

kufuata misingi na weledi ili kuleta mafanikio kwenye 

Ofisi hiyo.  “Nawaomba mfanye kazi kwa bidii na kufuata 

weledi na ubora, ni matumaini yangu mtakuwa chachu 

ya mafanikio ya Ofisi hii”.

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali alimalizia kwa 

kuwatakia kila la kheri Watumishi hao kwenye    

Utumishi wao katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, na matarajio yake ni kuwa ujio wao utaongeza 

kasi ya Utendaji Kazi wa Ofisi hiyo.      

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Jaji Dkt. Eliezer 

Mbuki Feleshi, amefanya kikao na Watumishi wapya 

walioajiriwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa       

Serikali, kikao hicho kililenga kuwakaribisha               

Watumishi hao katika Ofisi hiyo na kilifanyika katika 

Ukumbi wa Msekwa Bungeni, Jijini Dodoma.

Akizungumza wakati wa kikao hicho Mhe.   

Mwanasheria Mkuu aliwakaribisha Watumishi hao, 

huku akiwaahidi ushirikiano wa kutosha katika 

kutekeleza majukumu yao, “Kwanza nianze kwa 

kuwakaribisha sana kwenye Ofisi hii mjisikie huru 

kuuliza mambo mbalimbali na binafsi nawaahidi 

ushirikiano mzuri kutoka kwangu na hata wakuu wa 

Divisheni, Vitengo na Watumishi naamini 

watawapa ushirikiano”.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi, akizungumza wakati alipofanya kikao na

Watumishi wapya waliojiunga na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali hivi karibuni.

MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI AWAKARIBISHA
 WATUMISHI WAPYA 
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 OFISI YA MWANASHERIA MKUU YASIFIWA 

KUTOA MIONGOZO YA SHERIA

 OFISI YA MWANASHERIA MKUU YASIFIWA 

KUTOA MIONGOZO YA SHERIA

Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi Mhe. Jaji 
Dkt. Yose Joseph Mlyambina ameipongeza Ofisi ya      
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kutoa Miongozo  
mbalimbali ya Kisheria. 

Mhe. Mlyambina ameyasema hayo alipotembelea banda 
la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwenye           
maonesho ya Sabasaba yaliyofanyika hivi karibuni Jijini Dar 
es Salaam, ambapo amesema miongozo hiyo itawasaidia 
wadau mbalimbali wa sheria. "Niwapongeze kwa kutoa 

miongozo hii, ni imani yangu sasa wadau wa sekta ya sheria 

wataifuata miongozo na itawasaidia katika kuboresha   

utendaji wao wa kazi".

Pia alipongeza Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kupitia Ofisi ya Mwandishi Mkuu wa Sheria kwa kutoa 
Jarida maridhawa lijulikanalo kama Brain behind legislative 

Drafting in Tanzania.

"Niwapongeze pia kwa kuanzisha jarida hili natumaini 

wananchi hasa wadau wa sheria watajifunza mengi kuhusu 

nyinyi kupitia jarida hili." 

Awali akimkaribisha Mhe. Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu 
Divisheni ya Kazi, Wakili wa Serikali Mwandamizi kutoka    
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Bi. Angella Kimaro 
alieleza kuwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu imetoa               
Miongozo na nyaraka mbalimbali.

Miongozo iliyotolewa ni kama vile Mwongozo wa utoaji wa 
ushauri wa Kisheria, Mwongozo wa Mikataba, Mwongozo 
wa Kamati za ushauri wa Kisheria za Wilaya na Mikoa, 
Mwongozo wa utengenezaji wa Sheria ndogo za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, Mwongozo wa Uandishi wa Sheria. 
Pamoja na Miongozo hiyo Ofisi pia imetoa majina ya 
Sheria kwa lugha ya kiswahili, na istilahi za Kisheria,      
nyaraka hizi zinalenga kuboresha utendaji kazi katika 
Sekta ya Sheria.

09

Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi Dkt. Yose Joseph Mlyambina (Kushoto) akisilikiza maelezo kutoka kwa Mawakili wa Serikali 

wakati alipotembelea banda la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika Maonesho ya Sabasaba yaliyofanyika Jijini Dar es Salaaam.
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MWANDISHI MKUU WA SHERIA ATEMBELEA BANDA LA

           OFISI YA MWANASHERIA MKUU SABASABA

Mwandishi Mkuu wa Sheria Bw. Onorius Njole (kulia) akizungumza na Mkurugenzi wa Rasimali watu kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
Zanzibar Bi. Fatuma Ally, wakati wa maonesho ya Sabasaba yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam, katikati ni Maafisa wa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na kushoto ni Wakili wa Serikali Bi. Angella Kimaro na kulia ni Wakili wa Serikali Bw. Emmanuel Mwaikambo. 

Mwandishi Mkuu wa Sheria Bw. Onorius Njole 

alikuwa mmoja wa Viongozi waliotembelea Banda 

la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika 

Maonesho ya Sabasaba yaliyofanyika Jijini Dar es 

Salaam hivi karibuni.

Akiwa katika banda hilo Bw. Njole alipongeza Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kushiriki 

kwenye maonesho hayo, huku akisema ni hatua 

nzuri kwa Ofisi hiyo katika utoaji wa elimu kuhusu 

masuala mbalimbali ya Kisheria kwa wananchi. 

“Muitumie hii nafasi kuwapa elimu wananchi juu ya 

masuala ya Sheria na muhakikishe kuwa wanajua 

mambo mbalimbali tunayoyafanya na pia            

muendelee kutoa ushauri wa kisheria ili   kutatua      

changamoto mbalimbali zinazowakabili wananchi”.

Mwandishi Mkuu wa Sheria aliambatana  na Wakili 

wa Serikali na Mkurugenzi wa Rasilimali Watu Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu Zanzibar Bi. Fatma Ally
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Matukio ya picha katika Maonesho ya Sabasaba
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Watumishi wa Divisheni ya Uratibu na Ushauri wa Kisheria wakiwa kwenye kikao cha kujadili utendaji kazi wa Idara hiyo hivi karibuni,

kikao hicho kilifanyika katika Ukumbi wa Ofisi za Mwanasheria Mkuu Mtumba Jijini Dodoma.

DIVISHENI YA URATIBU NA USHAURI
WA  KISHERIA YAFANYA KIKAO KAZI

“Niwasisitize mjaze taarifa zenu za utendaji kazi wenu 

kwenye mfumo wa PEPMIS kwa wakati, na hivi sasa 

mfumo umezinduliwa rasmi hivyo tunaamini utakuwa 

vizuri na watumishi wa Divisheni yangu mnatakiwa kujaza 

kazi zenu kwa wakati”. 

Kikao hicho kilifanyika na kuwahusisha Watumishi wote 

wa Divisheni hiyio walioko Jijini Dodoma na wengine 

walioko mikoani walishiriki kwa njia ya mtandao.

Mkurugenzi wa Divisheni ya Uratibu na Ushauri wa  

Kisheria ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Bi. 

Neema Ringo ameongoza kikao cha Divisheni hiyo 

kilichofanyika hivi karibuni katika ukumbi wa mikutano 

wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Jijini 

Dodoma.

Kikao hicho kililenga kujadili masuala mbalimbali 

yanayohusu Divisheni hiyo ikiwemo namna bora ya 

kutekeleza majukumu ya Divisheni, kujengeana uwezo 

kwa Watumishi wa Idara hiyo na matumizi bora ya 

mfumo wa mawakili unaotumiwa na Divisheni hiyo.

Aidha, Mkurugenzi wa Divisheni ya Uratibu na Ushauri 

wa Kisheria aliwasisitiza Watumishi wa Divisheni hiyo 

kujaza taarifa zao za utendaji kazi kwenye mfumo wa 

PEPMIS kwa wakati.
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WATUMISHI WA OFISI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI

WASHIRIKI BONANZA LA MICHEZO

Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wameshiriki kwenye Bonanza la Michezo liliofanyika katika 

Viwanja vya Kilimani, Uzunguni Jijini Dodoma.

Watumishi hao wakiongozwa na Mhasibu Mkuu wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Bi Regina Mutagurwa, 

walishiriki michezo mbalimbali kama vile mpira wa miguu, drafti, karata, kukimbia kwenye gunia na kukimbiza 

kuku.

Akizungumza kwenye ufunguzi wa bonanza hilo, Mhasibu Mkuu wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Bi. 

Regina Mutagurwa aliwapongeza Watumishi hao kwa kuhudhuria bonanza hilo, kwani kufanya hivyo ni                

kuimarisha afya zao, pia aliwataka kutumia fursa hiyo kama sehemu ya kujenga ushirikiano na furaha baina ya 

Watumishi. 

“Nawapongeza nyote kwa kuja kwenye bonanza hili, sote tunatambua michezo ni afya na furaha, niwaombe mtumie 

bonanza hili kama sehemu ya kuimarisha umoja na ushirikiano wetu, Nawatakia michezo mema”.

Bonanza hilo liliisha kwa Watumishi kutoka Divisheni na Vitengo kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kushinda zawadi mbalimbali kama vile Vikombe na fedha taslimu .

Mhasibu Mkuu wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Bi. Regina Mutagurwa, akikabidhi kikombe kwa mmoja wa Washindi 
katika Bonanza la Michezo lililowashirikisha Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.
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MATUMIZI YA TEKNOLOJIA KATIKA KUBORESHA UTOAJI HAKI

14

Hivi karibuni dunia imeshuhudia mabadiliko makubwa 

katika nyanja za teknolojia, mojawapo ya teknolojia                 

inayokuwa kwa kasi ulimwenguni kwasasa ni akili bandia 

(artificial intelligent), teknolojia hii imeleta mageuzi      

makubwa katika utendaji kazi wa kada    mbalimbali. Ukuaji 

huu wa teknolojia hususan  matumizi ya akili bandia ni moja 

ya maeneo yaliyozungumzwa kwenye Mafunzo Maalumu 

kwa Mawakili wa Serikali yaliyoandaliwa na Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, ambapo Mgeni Rasmi katika 

Mafunzo hayo Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. George 

Simbachawene alisema kuna umuhimu wa kuingia katika 

matumizi ya akili bandia ili iwasaidie kulinda uaminifu na 

taaluma.

Ni muhimu kwa Mawakili kuzingatia na kuingia katika 

utumiaji wa teknolojia ya akili bandia ili kuhakikisha kada ya 

sheria inakwenda sambasamba na mabadiliko ya teknolojia 

katika utoaji wa huduma bora za kisheria. Mhe. 

Simbachawene ametoa rai hiyo alipoalikwa kama mgeni 

rasmi wa  ufunguzi wa mafunzo ya kuwajengea uwezo 

Mawakili wa Serikali yaliyofanyika Jijini Dodoma mwezi Juni 

2024. Pia aliwataka Mawakili kuzingatia kasi ya ukuaji wa 

teknolojia katika utoaji wa huduma za  kisheria, huku 

akiyataja matumizi ya   teknolojia ya akili bandia kuwa 

yataongeza kasi na ubora katika kazi zao kwakua  teknolojia 

hiyo inakuwa kwa haraka duniani. “Akili ya kibinadamu, 

mawazo ya kibinadamu pekee yake yanaweza kutuchelewesha 

kwa sababu dunia inakwenda kwa kasi, hivyo akili bandia 

haiepukiki katika utendaji wetu.”

Pamoja na kusisitiza matumizi ya akili bandia, Mhe. 

Simbachawene amewataka Mawakili kutengeneza mtandao 

wa ushirikiano na vyombo vingine vya    kisheria, asasi za 

kiraia na mashirika mengine ili kuhakikisha wanaboresha 

mfumo wa sheria kwa    manufaa ya wananchi wote. Aidha, 

ameendelea   kuwakumbusha Mawakili wajibu wao kwa 

Jamii ambapo amesema  Mawakili wanawajibu wa kulinda 

maslahi ya umma kwa kuhakikisha kuwa wanazingatia 

utendaji wa haki kwa Serikali, kusimamia kesi za Serikali na 

kuhakikisha kuwa shughuli zote za kuijenga Serikali zinafany-

ika kwa kufuata misingi ya sheria.

Aidha, amewataka Mawakili kuzingatia utawala bora, huku 

akiwakumbusha umuhimu wa kuzingatia haki za watu na za 

Serikali na kwamba kuna wakati haki hizo zinagogana. Akire-

jea mfano wa mwanafalsafa wa kirusi na kimarekani aliyeishi 

mwaka 1905 hadi 1982 ambaye alisema “Serikali iliundwa ili 

kuwalinda watu dhidi ya wahalifu huku Katiba ikiundwa kumlin-

da watu dhidi ya Serikali.”

Mhe. Simbachawene amewataka Mawakili wa Serikali kuzin-

gatia mizania ya haki katika kuamua haki za watu na Serikali. 

Pia alihimiza matumizi ya teknolojia ikiwemo matumizi ya 

akili bandia na kwamba anaamini matumizi sahihi ya 

teknolojia ya akili bandia itawasaidia kwa kiasi kubwa 

Mawakili katika kulinda haki za wananchi pamoja na Serikali.

Jarida la OMMS Julai, 2024

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 
George Simbachawene akizungumza wakati wa ufunguzi wa mafunzo maalumu kwa 
Mawakili wa Serikali yaliyofanyika jijini Dodoma.



MAWAKILI WA SERIKALI WAFUNDWA JUU YA UTATUZI WA

MASHAURI YA MADAI DHIDI YA SERIKALI

15

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imewafunda 

Mawakili wa Serikali kuhusu utatuzi wa mashauri dhidi 

ya Serikali yanayofunguliwa katika Mahakama mbalim-

bali nchini. Hayo yalielezwa wa wakati mafunzo kwa 

Mawakili wa Serikali yaliyoandaliwa na Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali yaliyofanyika hivi 

karibuni.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mafunzo hayo 

Mgeni Rasmi, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma na Utawala  Bora Mhe. George 

Simbachawene, Alisema kuwa mara kadhaa ame-

pokea malalamiko ambapo wananchi wameshinda 

dhidi ya Serikali kuanzia ngazi ya Mahakama ya Wilaya 

hadi Mahakama kuu, lakini Mawakili wa Serikali 

wanakata Rufaa dhidi ya maamuzi hayo. 

Aliendelea kusema kufanya hivyo sio utawala bora wa 

sheria, pia aliwakumbusha Mawakili wa Serikali  kuwa 

moja ya majukumu yao ni kulinda haki za watu na 

Serikali.  “Ni muhimu mkafahamu kuwa ninyi mmebeba 

dhamana ya kutetea haki za Watanzania, mnapaswa 

kuangalia mizania ya haki na si kuangalia ushindi tu kwa 

Serikali”.

Aidha, Mhe. Simbachawene alirejea kauli ya Mhe. Rais 

Dkt. Samia Suluhu Hassan aliyoitoa wakati wa uzinduzi 

wa Chama cha Mawakili wa Serikali (TPBA) aliposema 

kwamba “Mawakili ni Jeshi la ulinzi wa uchumi wa nchi 

kwa kutumia kalamu zao”. Kauli hii inasisitiza nafasi 

kubwa ya Mawakili wa Serikali katika kuimarisha 

Utawala bora. Kwa upande wake Wakili Mkuu Mstaafu  

wa Serikali Dkt. Clement Mashamba alieleza masuala 

ya msingi ya kuzingatiwa na Mawakili wa Serikali ili 

kuhakikisha  wanapunguza mashauri dhidi ya Serikali 

kwa kuhakikisha kwamba Idara na Kurugenzi za 

Huduma za Sheria zinakuwa mwongozo wa namna ya 

kushughulikia migogoro na mashauri ambayo 

yanaweza kujitokeza.

Alisisitiza kuwa lazima sehemu husika za huduma za 

sheria ziwe na utaratibu wa ndani wa kudhibiti 

mashauri, pia alishauri kuwa na utaratibu wa kufanya 

marejeo ya miongozo mbalimbali mara kwa mara ili 

kuendana na wakati. 

Aidha, Dkt. Mashamba aliongeza kusema kuwa kama 

Serikali kupitia wanasheria wake inapaswa kuwa na 

mfumo wa kisheria ambao umezingatia sheria za 

biashara na uwekezaji kimataifa. Pia wanasheria     

wanapaswa kufanya majadiliano ya kina kabla ya    

kuingia makubaliano yoyote. 

Dkt. Mashamba alisisitiza kwamba wanasheria        

wanapaswa kujiendeleza katika maeneo mapya ya 

kisheria kwa kuongeza ujuzi, kufanya mafunzo na tafiti 

mbalimbali za masuala ya kisheria na kutoa elimu kwa 

Umma. 

Kwamba upande wake Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. 

Boniphace Luhende aliwasisitiza Mawakili wa Serikali 

kuongeza umakini na kuhakikisha pindi wanaposaini 

Mikataba wanapaswa kuipitia kwa kina, aliongeza 

kusema kwamba usimamizi mzuri wa mikataba    

utaiepushia Serikali mashauri au migogoro isiyo na 

tija. 

Aliwahimiza Mawakili wa Serikali kuwa wanapaswa 

kujibu kila notisi wanayotumiwa na wadau au              

wazabuni ili kuepusha migogoro ambayo hupelekea 

wazabuni hao kwenda Mahakamani. 

Aidha, aliwakumbusha siku zote kuendelea kufanya     

mapitio ya kesi zao kabla na baada ya kuwasilishwa 

Mahakamani, endapo watabaini hakuna nafasi ya 

Serikali kushinda basi ni vyema kufanya mazungumzo 

ili kupata usuluhishi nje ya Mahakama.
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Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali (OMMS) iliandaa 

mafunzo ya siku sita (6) kwa Mawakili wa Serikali. Mafunzo 

hayo yalifanyika katika Ofisi za Mamlaka ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa Serikali jijini Dodoma. Lengo la mafunzo 

hayo ni kukuza uwezo wa Mawakili wa Serikali katika utoaji 

wa huduma bora za kisheria, kuwajengea uwezo Mawakili 

wa Serikali ili waweze kuendana na mabadiliko yanayoende-

lea kutokea katika sekta mbalimbali ambayo yamesababisha 

kuwepo kwa mabadiliko ya sheria na kuimarisha weledi wa 

Mawakili wa Serikali ili kuhakikisha kunakuwa na utawala wa 

sheria na  utawala bora kwa ajili ya ustawi wa jamii na Taifa 

kwa ujumla.

Mwitikio wa kuhudhuria mafunzo kwa Mawakili wa Serikali 

ulikuwa ni mkubwa kiasi cha kufanya Kamati ya uratibu wa 

mafunzo kubadilisha sehemu ya kufanyia mafunzo hayo. 

Hata hivyo, jumla ya Mawakili wa Serikali 290 washiriki katika 

mafunzo na kupewa vyeti vya ushiriki. 

Mafunzo haya yalifunguliwa na Mgeni Rasmi Mhe. George 

Simbachawene, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 

Hata hivyo, katika hotuba yake ya ufunguzi alieleza kuwa, 

sheria ndio nyenzo kuu katika upatikanaji wa haki za watu na 

Serikali, hivyo nchi yoyote ya kidemokrasia lazima izingatie 

utawala wa sheria na utawala bora. 

Katika mafunzo hayo mada na hoja mbalimbali ziliwasilish-

wa, ziliibuliwa, kujadiliwa na kutolewa ufafanuzi na wataalam 

wabobevu katika maeneo mbalimbali ya kisheria ikiwemo 

majadiliano ya mikataba na migogoro ya kitaifa na kimataifa, 

utoaji wa ushauri wa kisheria na changamoto za mashauri 

katika mabaraza  mahakama za kimataifa,

mbinu zinazotumika kutafsiri sheria, masuala muhimu ya 

kuzingatia wakati wa kuishauri Serikali, wajibu wa Wakili wa 

Serikali katika kuzuia na kutatua mashauri ya madai dhidi ya 

Serikali, mwongozo madhubuti kwenye taratibu za ununuzi 

wa umma kwa Mawakili wa Serikali, misingi ya uandishi wa 

sheria, na uandaaji wa sera madhubuti kwa ajili ya serikali 

kutoa uamuzi.

Baada ya kumalizika kwa mafunzo hayo, washiriki walionye-

shwa kufurahishwa na mada zilizowasilishwa pamoja na 

wawezeshaji wa mafunzo. Baadhi ya washiriki waliendelea 

kusema “mafunzo haya yamekuwa na msaada mkubwa sana 

kwetu Mawakili wa Serikali kwani tumepata fursa ya kujifunza 

mambo mengi, ni vema yakawekewa utaratibu wa kufanyika 

mara kwa mara”. 

Hata hivyo, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. 

Eliezer Mbuki Feleshi wakati akihitimisha mafunzoa 

limpongeza Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Maneji-

menti ya OMMS pamoja na Kamati ya maandalizi kwa 

kuwezesha kukamilika kwa mafunzo hayo.

“Nitumie nafasi hii kuwashukuru na kuwapongeza Naibu 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Menejimenti ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Kamati ya Maandalizi kwa 

kuandaa mafunzo haya yenye lengo la kuunga mkono jitihada 

za Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan katika kuhakikisha Mawakili wa Serikali 

wanawezeshwa kutekeleza majukumu yao kwa weledi, ufanisi 

na kwa kuweka mbele maslahi ya nchi yetu.”

Jarida la OMMS Julai, 2024

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki 
Feleshi akizungumza wakati wa mafunzo maalumu kwa 
Mawakaili wa Serikali yaliyofanyika Jijini Dodoma.
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Hivi karibuni Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali (OMMS) 

iliendesha mafunzo maalumu ya siku sita kwa Mawakili wa 

Serikali, mada mbalimbali kama vile uandishi wa sheria, 

ufasiri wa sheria, ushauri wa  kisheria na upekuzi wa mikata-

ba, zilizotolewa kwa washiriki wa mafunzo hayo.

Akizungumza wakati wa kufunga mafunzo hayo Mwanasher-

ia Mkuu wa Serikali Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi, aliwa-

taka Mawakili wa Serikali kuyatumia mafunzo hayo kama 

chachu ya kuongeza weledi katika kutumikia Umma. Mafun-

zo hayo yalilenga kuwaongezea ujuzi, ubunifu na uwezo wa 

kufanya maamuzi sahihi kwa Mawakili wa Serikali.

Aidha, Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali aliendelea kuwa-

kumbusha Mawakili wa Serikali juu ya wajibu wa kutambua 

majukumu yao, ambapo alisema.

 “Tunafahamu kuwa kama Mawakili wa Serikali jukumu letu la 

msingi ni  kuishauri na kuiwakilisha Serikali ipasavyo kama 

ambavyo Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mstaafu Mhe. Jaji 

George Masaju amekuwa akisisitiza”.

Mhe. Mwanasheria Mkuu aliwashauri wakuu wa Wizara na 

taasisi za Serikali kuwashirikisha Mawakili na Maafisa Sheria 

katika masuala yote ya kisheria kwenye Ofisi zao ili kuweza 

kuishauri Serikali na kuepusha migogoro isiyo ya lazima. 

Katika hatua nyingine Mhe. Feleshi aliongelea juu ya 

umuhimu wa mafunzo ya uandishi wa sheria kwa sababu 

yanawajengea uwezo wa kuandaa sheria zinazotekelezeka 

na vyombo mbalimbali vya utoaji haki. Aliongeza kwa 

kusema;

“Naamini mafunzo haya pia yamesaidia kuibua maeneo 

ambayo tunazani yanahitaji maboresho au kutungiwa sheria na 

masuala muhimu ambayo yanapaswa kuzingatiwa wakati wa 

uandishi wa sheria”. 

Aidha, aliendelea kuwakumbusha Mawakili wa Serikali juu ya 

umuhimu wa kuboresha madhumuni na sababu wakati wa 

kuandaa miswada ya sheria. Hii itawasaidia kuelewa lengo 

na sababu ya kutungwa kwa sheria au kurekebisha vifungu 

katika Sheria, huku akiwataka Mawakili kubadilisha mtaza-

mo wa kifikra wakati wa kufanya maboresho ya sheria katika 

taasisi zao.

Katika hatua nyingine, Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

alisema kupitia mafunzo hayo Mawakili wa Serikali wataku-

wa wamepata uelewa na kujengewa uwezo wakati wa kujadi-

li, kuandaa, kutekeleza, kusimamia na kufanya upekuzi wa 

mikataba ili kulinda maslahi ya Serikali na wananchi kwa 

ujumla. Mafunzo yaliyotolewa kwa Mawakili wa Serikali 

yatasaidia kuhakikisha kuwa mikataba iliyopekuliwa 

inatekelezwa kwa kuzingatia miongozo ya Serikali.

Mhe. Mwanasheria Mkuu  aliwashukuru washiriki wote wa 

mafunzo na kutoa pongezi kwa wakuu wa taasisi walizotoka 

kwa kuwaruhusu kuhudhuria mafunzo hayo, huku akiwa na 

imani kuwa Mawakili wa Serikali walioshiriki mafunzo hayo 

watakuwa wameelewa vyema Sheria, Kanuni, taratibu na 

miongozo mbalimbali ya Serikali hivyo kuongeza weledi 

kwenye kazi zao.

Jarida la OMMS Julai, 2024

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi akisisitiza jambo 
wakati wa mafunzo ya siku sita kwa Mawakili wa Serikali.



MAWAKILI WAKUMBUSHWA WAJIBU WAO 
WANAPOISHAURI SERIKALI

18

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliratibu na 

kuendesha mafunzo kwa Mawakili wa Serikali hivi 

karibuni, moja ya mada kuu zilizowasilishwa katika 

mafunzo hayo ilikuwa ni wajibu wa Wakili wa Serikali 

wakati wa kuishauri Serikali iliyowasilishwa na Mhe. Jaji 

George M. Masaju Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

Mstaafu. Katika mada hiyo Mhe. Masaju alisisitiza  

Mawakili wa Serikali kuzingatia  misingi ya utoaji wa 

ushauri wa kisheria, uchambuzi wa sera na sheria, 

ushiriki katika utafiti na uchunguzi na kuzingatia 

nyenzo za kuhakiki ubora wa nyaraka hizo.

Mhe. Masaju alisisitiza suala la ubora wa kazi za 

Mawakili wa Serikali, “ubora wa nyaraka zinazowasilish-

wa katika Baraza la Mawaziri unaisaidia Serikali kufanya 

maamuzi sahihi ya kisera na kisheria, hivyo kuchangia 

katika ufanisi wa uendeshaji wa shughuli za Serikali na 

utekelezaji wa sera mbalimbali”.  

Katika hatua nyingine Mhe. Jaji Masaju alisema kuwa 

Wakili wa Serikali ana nafasi kubwa katika mchakato 

wa maandalizi ya nyaraka za Baraza la Mawaziri, ni 

muhimu kuhakikisha kuwa nyaraka za Baraza la 

Mawaziri zinakidhi vigezo vilivyowekwa kulingana na 

utaratibu wa uendeshaji wa shughuli za Baraza hilo.

Aliendelea kusema kuwa Wakili wa Serikali ana wajibu 

wa kutoa ushauri wa kisheria kwa Wizara husika pindi 

maandalizi ya nyaraka za Baraza la Mawaziri yanapofa-

nyika. Ushauri wa kisheria unapotolewa kwa weledi 

utaisaidia Wizara husika kuwasilisha nyaraka             

zilizoidhinishwa kadri inavyohitajika, na zenye misingi 

thabiti ya kisheria na zinazokidhi vigezo vya Baraza la 

Mawaziri (BLM). Jukumu hili linajumuisha kuhakikisha 

Wizara husika inafuata taratibu zote za kisheria na 

kiutawala na-

kwamba mapendekezo yaliyomo kwenye nyaraka hizo 

hayaendi kinyume na Sheria na Sera zilizopo.

Mhe. Masaju aliwakumbusha Mawakili wa Serikali  

wajibu wao wakati wa nyaraka  kwenye Baraza la 

Mawaziri (BLM). ambapo alisisitiza kufanyika kwa 

uchambuzi wa akina wa sera na sheria zilizopo ili 

kubaini mapungufu ya kisheria na kutoa mapendeke-

zo ya maboresho.  Ni vyema “Wakili wa serikali akafan-

ya uchambuzi mzuri kwa  minadhili ya kupata ufahamu 

kwa kina wa sera na sheria zilizopo, athari ya mapende-

kezo kwa mazingira, gharama na faida inayokusudiwa na 

jinsi masuala yanayopendekezwa yatakavyoathiri 

makundi mbalimbali katika jamii kabla mapendekezo 

hayajawasilishwa mbele ya Baraza”. 

Katika hatua za mwisho za uandaaji wa nyaraka hizi, 

wakili wa serikali anatakiwa kupitia nyaraka kwa 

makini kabla ya kuwasilishwa kwenye Baraza la Mawa-

ziri (BLM) ili kubaini na kuondoa makosa yoyote ya 

kiufundi na ya uandishi pamoja na uhakiki ubora wa 

jumla wa nyaraka. 

Mafunzo haya yalibainisha makosa na changamoto 

mbalimbali zinazoathiri ubora wa nyaraka na               

kuwaalika mawakili wote kushirikiana na wadau   

mbalimbali wa mchakato huu kwa madhumuni 

kuzitafutia ufumbuzi wa pamoja. Miongoni mwa 

changamoto hizi ni pamoja na uzingatiaji hafifu wa 

mwongozo wa uandishi wa nyaraka za Baraza la 

Mawaziri (BLM), ushirikishaji hafifu wa wataalamu, 

hususani katika masuala mahsusi yenye kuhitaji ujuzi 

maalumu, na ujenzi wa hoja bila utafiti na ushahidi wa 

kutosha.

Jarida la OMMS Julai, 2024



19

SHERIA ZA KISWAHILI ZITAKAVYOBORESHA 

HUDUMA ZA KISHERIA

Serikali imedhamiria kuhakikisha sheria zote nchini 

zinapatikana kwa lugha ya Kiswahili inayoeleweka kwa 

watu wote. Hayo yamesemwa na Mwandishi wa Sheria 

Mkuu Msaidizi, Divisheni ya Ufasiri wa Sheria Bw. Said 

Nzori,  wakati akiwasilisha mada katika mafunzo ya 

siku sita kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika jijini 

Dodoma.

Bw. Nzori alisema kuwa kufuatia mabadiliko ya Sheria 

ya Tafsiri ya Sheria Sura Na.1 inayotaka sheria zote za 

nchi kuandikwa kwa lugha ya Kiswahili na kutafsiriwa 

kwa lugha ya kingereza. Tayari Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali imetafsiri sheria 210 kati ya sheria 

446 za nchi kutoka lugha za kingereza kwenda      

kiswahili. 

Aliongeza kwamba ufasiri wa sheria ni utaratibu 

unaotumika kubadilisha maandishi ya sheria na nyara-

ka nyingine za kisheria kutoka lugha moja kwenda 

katika lugha nyingine kwa kuzingatia kanuni na misingi 

ya uandishi wa sheria. 

Aidha, alibainisha kuwa kuna umuhimu wa kuwepo na 

tafsiri ya sheria ambayo hurahisisha ujumbe kuelewe-

ka kwa ufasaha katika lugha nyingine jambo ambalo 

lisingewezekana endapo tafsiri isingefanyika. Pia, tafsi-

ri hurahisisha mawasiliano baina ya watu ambao 

wanatumia lugha tofauti, huimarisha mahusiano 

baina ya watu na kurahisisha uelewa wa lugha ya 

sheria.

Vilevile mawakili wa serikali walikumbushwa mambo 

ya msingi ya kuzingatia katika ufasiri wa sheria 

ambayo ni pamoja na kuwa na elimu ya sheria, uelewa 

na weledi katika matumizi sahihi ya misamiati maalum 

ya kisheria, kuelewa muktadha na madhumuni ya 

sheria inayotafsiriwa, kuzingatia kila kilicho katika 

sentensi ya kisheria inayotafsiriwa, kufanya uhakiki wa 

kutosha, kuzingatia mpangilio wa sentensi ya kisheria, 

kujua aina ya sentensi iliyotumika.

Pia, Mawakili wa Serikali walifundishw misamiati na 

alama muhimu katika ufasiri wa sheria na kusisitizwa 

kwamba ufasiri huzingatia uthabiti na ulinganifu wa 

lugha ambao unapatikana kwa makubaliano ya 

matumizi ya baadhi ya misamiati ya kisheria na alama 

muhimu. Makubaliano hayo yako katika namna 

zifuatazo; kupitia mazoea, utaratibu wa ndani katika 

uandishi wa Sheria, na urasimishaji wa misamiati ya 

kipekee.  Kuzingatiwa matumizi sahihi ya Kanuni na 

taratibu za ufasiri kutawawezesha Mawakili wa serikali 

kufasiri sheria ndogo na kanuni wanazoziandaa ama          

kuzitumia katika taasisi zao.

Hata hivyo, Bw. Nzori alielezea changamoto zilizopo 

katika ufasiri wa sheria ikiwa ni pamoja na kukosekana 

kwa mafunzo maalumu juu ya ufasiri wa sheria ndani 

ya nchi, kukosekana kwa weledi wa kutosha katika 

matumizi ya lugha ya kiswahili na kingereza kwa 

baadhi ya watendaji, ufinyu wa bajeti ya kuendesha 

mazoezi ya ufasiri wa sheria, kukosekana kwa kamusi 

maalumu za uandishi wa sheria, uwepo wa idadi 

kubwa ya sheria zinazohitaji kufanyiwa ufasiri.  

Mwasilishaji mada alihitimisha kwa kuwasisiiza 

Mawakili wa serikali kuipenda lugha ya taifa ambayo ni 

Kiswahili kwani nchi zote zilizoendelea zinatumia lugha 

yao kuandika sheria. Kutumia lugha ya Taifa ni nyenzo 

ya kuendeleza Mamlaka ya nchi dhidi ya ukoloni mam-

boleo katika mifumo ya sheria ya nchi yetu. Pia, 

matumizi ya lugha ya Taifa huboresha utoaji wa 

huduma za sheria na kuimarisha utoaji wa haki kwa 

wananchi.

Jarida la OMMS Julai, 2024
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Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Sertikali iliratibu na     

kuendesha mafunzo kwa mawakili wa serikali,  katika  

mafunzo hayo mojawapo ya mada iliyowasilishwa ni             

kuhusiana na Masuala ya kuzingatiwa katika Majadiliano ya 

Mikataba. Mada hiyo ilitolewa na Bw. Hamza S. Johari, 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 

ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya majadiliano.  

Katika wasilisho lake Bw. Johari alieleza kuwa majadiliano ya 

mikataba yanahusisha muingiliano wa mazungumzo ya 

kibinadamu wenye ujuzi binafsi na ni lazima Wakili awe na 

uwezo wa kujenga hoja. Hivyo, alieleza kuwa ili Wakili awe na 

ubobevu katika majadiliano lazima kuzingatia usikivu wa hali 

ya juu, uwezo wa kufikiri kwa haraka na hata katika mazingi-

ra yaliyokosa utulivu. “Wakili anapofanya majadiliano ili aweze 

kufikia muafaka mzuri anapaswa kuwa mwenye shauku ya 

kujenga hoja na kumudu akili yake kihisia na watu wengine 

waliopo katika timu ya majadiliano”.

Vilevile, aliwasisitiza Mawakili kuisaidia Serikali katika 

majadiliano na wanapojenga hoja, lengo liwe ni kufikia 

masharti bora na mpango mzuri wakiongozwa na msingi wa 

imani thabiti. Hata hivyo, alieleza umuhimu wa kujiandaa 

kabla ya kufanya majadiliano kwa kujiuliza maswali magumu 

ya kubashiri, ili kupelekea kufanya tathmini ya mambo 

ambayo yanaweza kufanya mazungumzo kwenda vibaya 

kwa ajili ya kuepusha majadiliano kutofikia muafaka. 

Aidha, aliongeza kuwa wakili anapaswa kupata taarifa kamili 

ya upande wa pili anaofanya nao majadiliano ili kumwezesha 

kufikia mwafaka stahiki na ni vyema akafahamu eneo la 

mawanda anayofanyia kazi kama ni sekta ya kibenki, madini, 

mafuta kwa kuzingatia maslahi na msimamo wa Serikali.

Vilevile Bw. Johari aliendelea kusema kuwa ni muhimu kuwa 

na uelewa wa muktadha wa soko, mwelekeo wa biashara, 

viwango vya sekta, miundo ya kifedha, mazingira ya 

ushindani na mienendo ya kiuchumi ambayo itatoa manufaa 

kwa timu wakati wa majadiliano.

Bw. Johari alieleza baadhi ya changamoto zinazojitokeza 

katika majadiliano na mbinu za kuzikabili. Miongoni mwa 

changamoto hizo ni mazungumzo kuwa na mkwamo, 

ambapo hakuna upande ulio tayari kulegeza msimamo 

wake. Unapokabiliwa na changamoto kama hiyo ni muhimu 

kuweka njia za mawasiliano wazi na kuchunguza sababu ya 

msingi wa mkwamo huo. Mara nyingi mtazamo mpya au 

maelezo ya kina zaidi ya msimamo wako yanaweza kusaidia 

kushinda vikwazo. Changamoto nyingine ni kushughulika na 

mbinu za msukumo mkubwa wa ushawishi au matakwa            

yasiyofaa yanayoweza kupelekea makubaliano kutofikiwa, 

hivyo, Mawakili walishauriwa kuwa na msimamo thabiti wa 

kutokubali na kusimamia mkakati na malengo ya 

makubaliano waliyojiwekea. 

Mkurugenzi huyo wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania, 

alihitimisha kwa kuwakumbusha Mawakili kuwa, katika 

nyanja zote za majadiliano Wakili   anapaswa kujua ni wapi 

na jinsi gani anaweza kutoka katika hali ya mkwamo au 

mvutano huo. Katika mazingira kamahayo mashauriano ya 

kina na viongozi yanahitajika ili kufanikisha mpango wa 

majadiliano bila kuathiri malengo. Hivyo ilisisitizwa kuwe na 

makubaliano katika mijadala hii ikihusisha Ofisi muhimu na 

mawakili wawe tayari kutumia weledi na ubobevu wao kwa 

ajili ya kuisaidia serikali kufikia makubaliano.

Jarida la OMMS Julai, 2024

Mkurungezi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), 
Bw. Hamza Johari akitoa mada kuhusu masuala ya kuzingatia katika 
majadiliano ya mikataba katika mafunzo kwa Mawakili wa Serikali 
yaliyofanyika Jijini Dodoma .
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